grep 2.23.7 - en to vi translation catalogue (112 entries)

en: invalid argument %s for %s
vi: đối số %s không hợp lệ đối với %s

en: ambiguous argument %s for %s
vi: đối số %s không rõ ràng đối với %s

en: Valid arguments are:
vi: Các đối số hợp lệ là:

en: write error
vi: lỗi ghi

en: unbalanced [
vi: thiếu dấu ngoặc vuông mở [

en: invalid character class
vi: sai lớp ký tự

en: character class syntax is [[:space:]], not [:space:]
vi: cú pháp lớp ký tự là [[:space:]], không phải [:space:]

en: unfinished \ escape
vi: chưa kết thúc thoát chuỗi \

en: invalid content of \{\}
vi: nội dung của \{\} không hợp lệ

en: regular expression too big
vi: biểu thức chính quy quá lớn

en: unbalanced (
vi: thiếu dấu ngoặc đơn mở (

en: no syntax specified
vi: chưa đưa ra cú pháp

en: unbalanced )
vi: thiếu dấu ngoặc đơn đóng )

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống không rõ

en: %s: option '%s' is ambiguous; possibilities:
vi: %s: tùy chọn “%s” chưa rõ ràng; khả năng là:

en: %s: option '%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn “%s” chưa rõ ràng

en: %s: option '--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “--%s” không cho phép có đối số

en: %s: option '%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “%c%s” không cho phép đối số

en: %s: option '--%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn “--%s” yêu cầu một đối số

en: %s: unrecognized option '--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “--%s”

en: %s: unrecognized option '%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “%c%s”

en: %s: invalid option -- '%c'
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- “%c”

en: %s: option requires an argument -- '%c'
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một đối số -- “%c”

en: %s: option '-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn “-W %s” chưa rõ ràng

en: %s: option '-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “-W %s” không cho phép đối số

en: %s: option '-W %s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn “-W %s” yêu cầu một đối số

en: memory exhausted
vi: hết bộ nhớ

en: unable to record current working directory
vi: không thể ghi nhớ được thư mục làm việc hiện thời

en: failed to return to initial working directory
vi: gặp lỗi khi quay trở về thư mục làm việc khởi đầu

note: TRANSLATORS: Get translations for open and closing quotation marks. The message catalog should translate "`" to a left quotation mark suitable for the locale, and similarly for "'".  For example, a French Unicode local should translate these to U+00AB (LEFT-POINTING DOUBLE ANGLE QUOTATION MARK), and
en: `
vi: “

en: '
vi: ”

en: Success
vi: Thành công

en: No match
vi: Không tìm thấy

en: Invalid regular expression
vi: Biểu thức chính quy không hợp lệ

en: Invalid collation character
vi: Ký tự đối chiếu không hợp lệ

en: Invalid character class name
vi: Tên lớp ký tự không hợp lệ

en: Trailing backslash
vi: Dấu gạch ngược theo sau

en: Invalid back reference
vi: Tham chiếu ngược không hợp lệ

en: Unmatched [, [^, [:, [., or [=
vi: Có ký tự [, [^, [:, [., hay [= lẻ cặp

en: Unmatched ( or \(
vi: Có ký tự “(” hay “\(” lẻ cặp

en: Unmatched \{
vi: Có ký tự “\{” lẻ cặp

en: Invalid content of \{\}
vi: Nội dung của \{\} không hợp lệ

en: Invalid range end
vi: Sai kết thúc phạm vi

en: Memory exhausted
vi: Hết bộ nhớ

en: Invalid preceding regular expression
vi: Biểu thức chính quy có trước không hợp lệ

en: Premature end of regular expression
vi: Biểu thức chính quy kết thức quá sớm

en: Regular expression too big
vi: Biểu thức chính quy quá lớn

en: Unmatched ) or \)
vi: Có ký tự “)” hay “\)” lẻ cặp

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy nằm trước

en: Packaged by %s (%s)
vi: Đóng gói bởi %s (%s)

en: Packaged by %s
vi: Đóng gói bởi %s

note: TRANSLATORS: Translate "(C)" to the copyright symbol (C-in-a-circle), if this symbol is available in the user's locale.  Otherwise, do not translate "(C)"; leave it as-is.
en: (C)
vi: ©

en: 
    License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>.
    This is free software: you are free to change and redistribute it.
    There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: 
    Giấy phép GPL pb3+: Giấy phép Công cộng GNU phiên bản 3 hoặc mới hơn:
    <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    Đây là phần mềm tự do: bạn có quyền sửa đổi và phát hành lại nó.
    KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều kiện được pháp luật cho phép.

note: TRANSLATORS: %s denotes an author name.
en: Written by %s.
vi: Viết bởi %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name.
en: Written by %s and %s.
vi: Viết bởi %s và %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name.
en: Written by %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s và %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s
    và %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,
    %s và %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,
    %s, %s và %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,
    %s, %s, %s và %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s
    và %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s và %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s, and others.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s và một số người khác.

note: TRANSLATORS: The placeholder indicates the bug-reporting address for this package.  Please add _another line_ saying "Report translation bugs to <...>\n" with the address for translation bugs (typically your translation team's web or email address).
en: 
    Report bugs to: %s
vi: 
    Hãy thông báo lỗi cho: <%s>
    Hãy thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>.

en: Report %s bugs to: %s
vi: Hãy thông các báo lỗi %s cho: %s
    Hãy thông báo lỗi dịch cho <http://translationproject.org/team/vi.html>.

en: %s home page: <%s>
vi: Trang chủ của %s: <%s>

en: %s home page: <http://www.gnu.org/software/%s/>
vi: Trang chủ của %s: <http://www.gnu.org/software/%s/>

en: General help using GNU software: <http://www.gnu.org/gethelp/>
vi: Trợ giúp chung về sử dụng phần mềm GNU: <http://www.gnu.org/gethelp/>

en: invalid %s%s argument '%s'
vi: đối số %s%s không hợp lệ “%s”

en: invalid suffix in %s%s argument '%s'
vi: hậu tố không hợp lệ trong %s%s đối số “%s”

en: %s%s argument '%s' too large
vi: %s%s đối số “%s” quá lớn

en: others, see <http://git.sv.gnu.org/cgit/grep.git/tree/AUTHORS>
vi: nhiều người khác, xem tại <http://git.sv.gnu.org/cgit/grep.git/tree/AUTHORS>

en: (standard input)
vi: (đầu vào tiêu chuẩn)

en: invalid context length argument
vi: đối số chiều dài ngữ cảnh không hợp lệ

en: input is too large to count
vi: dữ liệu đầu vào quá lớn nên không thể đếm được

en: Binary file %s matches
vi: Tập tin nhị phân “%s” khớp mẫu tìm kiếm

en: warning: %s: %s
vi: cảnh báo: %s: %s

en: recursive directory loop
vi: vòng lặp thư mục đệ quy

en: input file %s is also the output
vi: tập tin đầu vào “%s” cũng là kết xuất

en: Usage: %s [OPTION]... PATTERN [FILE]...
vi: Cách dùng: %s [TÙY_CHỌN]… MẪU [TẬP_TIN]…

en: Try '%s --help' for more information.
vi: Hãy chạy lệnh “%s --help” để biết thêm thông tin.

en: Search for PATTERN in each FILE or standard input.
vi: Tìm kiếm MẪU trong mỗi TẬP_TIN hay từ đầu vào tiêu chuẩn.

en: PATTERN is, by default, a basic regular expression (BRE).
vi: MẪU, theo mặc định, là một biểu thức chính quy cơ bản (BRE).

en: Example: %s -i 'hello world' menu.h main.c
    
    Regexp selection and interpretation:
vi: Ví dụ: %s -i "chào thế giới" menu.h main.c
    
    Chọn và biên dịch biểu thức chính quy:

en:   -E, --extended-regexp     PATTERN is an extended regular expression (ERE)
      -F, --fixed-strings       PATTERN is a set of newline-separated strings
      -G, --basic-regexp        PATTERN is a basic regular expression (BRE)
      -P, --perl-regexp         PATTERN is a Perl regular expression
vi:   -E, --extended-regexp     MẪU là một biểu thức chính quy mở rộng (ERE)
      -F, --fixed-strings       MẪU là một tập hợp các chuỗi phân cách
                                bằng ký tự dòng mới.
      -G, --basic-regexp        MẪU là một biểu thức chính quy cơ bản (BRE).
      -P, --perl-regexp         MẪU là một biểu thức chính quy Perl.

en:   -e, --regexp=PATTERN      use PATTERN for matching
      -f, --file=FILE           obtain PATTERN from FILE
      -i, --ignore-case         ignore case distinctions
      -w, --word-regexp         force PATTERN to match only whole words
      -x, --line-regexp         force PATTERN to match only whole lines
      -z, --null-data           a data line ends in 0 byte, not newline
vi:   -e, --regexp=MẪU          dùng MẪU để so khớp
      -f, --file=TẬP_TIN        lấy MẪU từ TẬP_TIN
      -i, --ignore-case         không phân biệt HOA/thường
      -w, --word-regexp         MẪU khớp toàn bộ từ
      -x, --line-regexp         MẪU khớp toàn bộ dòng
      -z, --null-data           một dòng dữ liệu kết thúc bằng byte 0,
                                không phải ký tự dòng mới

en: 
    Miscellaneous:
      -s, --no-messages         suppress error messages
      -v, --invert-match        select non-matching lines
      -V, --version             display version information and exit
          --help                display this help text and exit
vi: 
    Hỗn tạp:
      -s, --no-messages         chặn các thông báo lỗi
      -v, --invert-match        chọn các dòng không khớp
      -V, --version             in ra thông tin phiên bản rồi thoát
          --help                hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: 
    Output control:
      -m, --max-count=NUM       stop after NUM matches
      -b, --byte-offset         print the byte offset with output lines
      -n, --line-number         print line number with output lines
          --line-buffered       flush output on every line
      -H, --with-filename       print the file name for each match
      -h, --no-filename         suppress the file name prefix on output
          --label=LABEL         use LABEL as the standard input file name prefix
vi: 
    Điều khiển kết xuất:
      -m, --max-count=SỐ        dừng sau khi khớp được SỐ lần
      -b, --byte-offset         in ra vị trí tương đối tính theo byte
                                  cùng với dòng kết xuất
      -n, --line-number         in ra số thứ tự dòng cùng với dòng kết xuất
          --line-buffered       xóa sạch kết xuất trên từng dòng
      -H, --with-filename       in ra tên tập tin cho từng lần khớp
      -h, --no-filename         chặn tiền tố tên tập tin khi xuất
          --label=NHÃN          sử dụng NHÃN này làm tiền tố cho tập tin
                                  cho đầu ra tiêu chuẩn

en:   -o, --only-matching       show only the part of a line matching PATTERN
      -q, --quiet, --silent     suppress all normal output
          --binary-files=TYPE   assume that binary files are TYPE;
                                TYPE is 'binary', 'text', or 'without-match'
      -a, --text                equivalent to --binary-files=text
vi:   -o, --only-matching       chỉ hiển thị phần dòng khớp với MẪU
      -q, --quiet, --silent     chặn mọi kết xuất bình thường
          --binary-files=KIỂU   coi rằng tập tin nhị phân có KIỂU:
                                      * “binary”         nhị phân
                                      * “text”           dạng chữ
                                      * “without-match”  không khớp
      -a, --text                giống với tùy chọn “--binary-files=text”

en:   -I                        equivalent to --binary-files=without-match
      -d, --directories=ACTION  how to handle directories;
                                ACTION is 'read', 'recurse', or 'skip'
      -D, --devices=ACTION      how to handle devices, FIFOs and sockets;
                                ACTION is 'read' or 'skip'
      -r, --recursive           like --directories=recurse
      -R, --dereference-recursive  likewise, but follow all symlinks
vi:   -I                        giống với “--binary-files=without-match”
      -d, --directories=HÀNH_VI cách quản lý các thư mục. HÀNH_VI là:
                                      * “read”     đọc
                                      * “recurse”  đệ quy
                                      * “skip”     bỏ qua
      -D, --devices=HÀNH_VI     cách quản lý các thiết bị, FIFO và socket;
                                HÀNH_VI:
                                      * “read”     đọc
                                      * “skip”     bỏ qua
      -r, --recursive           giống với tùy chọn “--directories=recurse”
      -R, --dereference-recursive  cũng vậy nhưng cho phép cả các liên kết mềm

en:       --include=FILE_PATTERN  search only files that match FILE_PATTERN
          --exclude=FILE_PATTERN  skip files and directories matching FILE_PATTERN
          --exclude-from=FILE   skip files matching any file pattern from FILE
          --exclude-dir=PATTERN  directories that match PATTERN will be skipped.
vi:       --include=MẪU_TỆP     chỉ tìm kiếm những tập tin khớp với MẪU_TỆP này
          --exclude=MẪU_TỆP     bỏ qua những tập tin và thư mục khớp với MẪU_TỆP
          --exclude-from=TỆP    bỏ qua những tập tin khớp với bất cứ mẫu tập
                                  tin trong tập tin này
          --exclude-dir=MẪU     thư mục nào khớp với mẫu này thì bị bỏ qua

en:   -L, --files-without-match  print only names of FILEs containing no match
      -l, --files-with-matches  print only names of FILEs containing matches
      -c, --count               print only a count of matching lines per FILE
      -T, --initial-tab         make tabs line up (if needed)
      -Z, --null                print 0 byte after FILE name
vi:   -L, --files-without-match chỉ in ra tên của các TẬP TIN không khớp mẫu
      -l, --files-with-matches  chỉ in ra tên của các TẬP TIN khớp mẫu
      -c, --count               chỉ in ra số lượng dòng khớp trong mỗi TẬP TIN
      -T, --initial-tab         sắp hàng cột tab (nếu cần)
      -Z, --null                in ra byte 0 (null) đằng sau tên TẬP TIN

en: 
    Context control:
      -B, --before-context=NUM  print NUM lines of leading context
      -A, --after-context=NUM   print NUM lines of trailing context
      -C, --context=NUM         print NUM lines of output context
vi: 
    Điều khiển ngữ cảnh:
      -B, --before-context=SỐ   in ra SỐ dòng ngữ cảnh đi trước
      -A, --after-context=SỐ    in ra SỐ dòng ngữ cảnh đi sau
      -C, --context=SỐ          in ra SỐ dòng ngữ cảnh kết xuất

en:   -NUM                      same as --context=NUM
          --color[=WHEN],
          --colour[=WHEN]       use markers to highlight the matching strings;
                                WHEN is 'always', 'never', or 'auto'
      -U, --binary              do not strip CR characters at EOL (MSDOS/Windows)
      -u, --unix-byte-offsets   report offsets as if CRs were not there
                                (MSDOS/Windows)
vi:   -NUM                      giống với “--context=SỐ”
          --color[=KHI],
          --colour[=KHI]        đánh dấu để tô sáng các chuỗi khớp; KHI là:
                                     * “always” luôn luôn
                                     * “never”  không bao giờ
                                     * “auto”   tự động
      -U, --binary              đừng gỡ bỏ các ký tự CR ở kết thúc dòng (EOL)
                                (MSDOS/Windows)
      -u, --unix-byte-offsets   thông báo khoảng bù như là không có CR ở đây
                                (MSDOS/Windows)

en: 'egrep' means 'grep -E'.  'fgrep' means 'grep -F'.
    Direct invocation as either 'egrep' or 'fgrep' is deprecated.
vi: “egrep” nên là “grep -E”, “fgrep” nên là “grep -F”.
    Không tán thành gọi trực tiếp “egrep” cũng như “fgrep”.

en: When FILE is -, read standard input.  With no FILE, read . if a command-line
    -r is given, - otherwise.  If fewer than two FILEs are given, assume -h.
    Exit status is 0 if any line is selected, 1 otherwise;
    if any error occurs and -q is not given, the exit status is 2.
vi: Khi TẬP_TIN là “-” thì đọc từ đầu vào tiêu chuẩn. Không có TẬP_TIN, đọc . nếu
    dòng lệnh -r được đưa ra, - nếu không có. Nếu ít hơn hai TẬP_TIN thì coi là “-h”.
    Trạng thái thoát là 0 nếu dòng nào được chọn, không thì bằng 1.
    Nếu có lỗi phát sinh và “-q” không được đưa ra thì trạng thái thoát là 2.

en: conflicting matchers specified
vi: đã ghi rõ dữ liệu khớp mà xung đột

en: invalid matcher %s
vi: sai mẫu so khớp %s

en: warning: GREP_OPTIONS is deprecated; please use an alias or script
vi: cảnh báo: GREP_OPTIONS đã lỗi thời; vui lòng dòng một bí danh hoặc văn lệnh

en: unknown devices method
vi: không rõ phương thức thiết bị

en: invalid max count
vi: số lượng tối đa không hợp lệ

en: unknown binary-files type
vi: không rõ kiểu tập tin nhị phân (binary-files)

en: failed to allocate memory for the PCRE JIT stack
vi: gặp lỗi khi cấp phát bộ nhớ cho stack (ngăn xếp) PCRE JIT

en: support for the -P option is not compiled into this --disable-perl-regexp binary
vi: khả năng hỗ trợ tùy chọn -P không được biên dịch vào tập tin nhị phân --disable-perl-regexp này

en: -P supports only unibyte and UTF-8 locales
vi: -P chỉ hỗ trợ miền địa phương unibyte và UTF-8

en: the -P option only supports a single pattern
vi: tùy chọn “-P” chỉ hỗ trợ một mẫu đơn lẻ

en: internal error (should never happen)
vi: lỗi nội bộ (không nên xảy ra như thế)

en: internal error
vi: lỗi nội bộ

en: exceeded PCRE's line length limit
vi: đã vượt quá giới hạn chiều dài dòng của PCRE

en: exhausted PCRE JIT stack
vi: ngăn xếp “PCRE JIT” đã hết

en: exceeded PCRE's backtracking limit
vi: đã vượt quá giới hạn tìm ngược của PCRE

en: internal PCRE error: %d
vi: lỗi nội bộ PCRE: %d
